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MAHOJIANO NA CHACHAGE SEITHY L. CHACHAGE JUU 
YA RIWAYA YAKE MAKUADI WA SOKO HURIA (2002) 

LUTZ DIEGNER 

Dibaji  
Chachage Seithy L. Chachage aliyezaliwa mwaka 1955 wilayani Njombe ni mmojawapo wa waandishi 
wakongwe wa riwaya ya Kiswahili. Hadi hii leo amechapisha riwaya nne. Katika mahojiano haya 
yaliyofanyika tarehe 30 Machi, mwaka 2004, huko Chuo Kikuu cha Dar es Salaam tulitia mkazo zaidi 
kwenye riwaya yake mpya Makuadi wa Soko Huria (2002). Hivi sasa mwandishi ni Profesa na Mkuu 
wa Idara ya Sosholojia ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 

Lini na kwa nini ulipata mbegu ya kuandika Makuadi wa Soko Huria? 

Hilo ni swali gumu kidogo. Kwa sababu gani? Mimi nimeanza uandishi wa vitabu toka mwaka 
1979 nilipokuwa nikisoma. Nilikuwa mwanafunzi wa sosholojia wakati huo, na kila nikiwa na 
nafasi nilikuwa naandika – nisipokuwa na nafasi, siandiki. Kwa hiyo nimetoa kitabu cha kwanza 
mwaka 1980, hicho kinaitwa Sudi ya Yohana. Nikatoa Kivuli mwaka 1984. Kutoka hapo 
nikapumzika kidogo mpaka mwaka 1990 wakati nilipochapisha riwaya inayoitwa Almasi za 
Bandia. Na kutoka hapo nimekaa, nimeshindwa kuandika kwa muda mrefu sana, mpaka mwaka 
1999 nilipoanza kuandika tena. Sasa huu ulikuwa ni mwendelezo wa kuandika kutokana na kazi 
nilizokuwa nimezifanya hapo nyuma. Mimi ni mwandishi, najua wakati gani umefikia niandike. 
Kwa hiyo kama kulikuwa na msukumo fulani, sijui. Ni kwamba mimi ni mwandishi, kwamba 
ilinibidi kuandika. Ndicho kilichonisukuma hicho.  

Na pia katika dibaji ya riwaya uliandika kwamba kulikuwa na wakati ulipokuwa umekata tamaa 
na kuandika tena. 

Ehee, nilikata tamaa kwa sababu kuna wakati nilifikia hali ya kudhani kwamba nilikuwa sijui 
niandike juu ya kitu gani. Hiyo ni moja. Lakini la pili, ilikuwa ni kwamba kutokana na 
mabadiliko makubwa yanayotokea sasa nchini hapa: vipi mtu uweze kuainisha hayo mambo 
yanayotokea bila kuonekana kwamba ni mtu ambaye unaegemea upande mmoja au mwingine, 
lakini uandike kitu ambacho kitaainisha hasahasa haya mabadiliko ya sasa hivi, ambayo 
wanayaita utandawizi – utandawazi, sorry, utandawazi [kicheko].  

Lakini watu wengi wanasema ni utandawizi, au siyo? 

Hili neno mtu wa kwanza alilolibadili ni mimi. Siku moja nilipokuwa katika semina nikasema ni 
utandawizi, sio utandawazi huo. Kwa hiyo sasa nikasema “Vipi niainishe haya mabadiliko?”  
Halafu unajua kwa sababu ni kitu ambacho ni cha dunia nzima, uongelee juu ya Tanzania ama 
Afrika, lakini uweze kuainisha haya yote hayo.  
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Kwa hiyo kwa muda mrefu nikasema “Ah! Nadhani kuna ugumu.” Labda nifanye utafiti mkubwa 
sana. Kwa hiyo nilisema inanibidi nikae miaka mingi sana nikijaribu kutafiti kipi ni kipi.  

Mara ya kwanza nikafikia uamuzi wa kuandika hiyo riwaya ni mwaka 1996, wakati nilipopewa 
kazi ya ushauri, consultancy, na shirika moja la uvuvi. Nikaenda Rufiji Delta nikiambiwa 
kwamba nikafanye environmental impact assessment ya huo mradi wa ufugaji wa kamba kule. 
Na ilikuwa ni kazi mbaya, chafu. Nasema hivyo kwa sababu hawa jamaa walitaka sisi tuandike 
uwongo, lakini mradi uliwaathiri sana watu. Sasa vile nilivyoona mazingira ya kule, kuanzia 
misitu na kila kitu, halafu watu wenyewe wa kule, ndivyo nikajua nitaanzia riwaya yangu kule 
Rufiji Delta. Kwa hiyo nilipata ule ushawishi baada ya kuwa Rufiji Delta. Kutoka hapo niliamua 
kufanya utafiti mpya, kwenye madini huko, na mahali pengine. Kuanzia Mbamba Bay na mahali 
pote pengine – nilikwenda sehemu zote hizo ambazo zilizomo katika riwaya.   

Ulichukua muda gani kuiandika?  

Mwaka 1996 nilikuwa nafanya utafiti na kusoma, lakini mwaka 1999 nilianza kuandika. Na 
nimeanza kuandika wakati ambapo Mwalimu Nyerere alikuwa hospitalini huko London. Ndiyo 
sababu nime-dedicate hicho kitabu kwa kumbukumbu yake, kwa sababu ilibadilisha hasa 
mwelekeo wa kutizama hizi nchi zetu. Ile iliniathiri sana. Kwa hiyo kuandika nilianza mwaka 
1999, lakini kufanya utafiti tokea mwaka 1996. Kwa hiyo utafiti ukawa ni miaka mitatu hivi, 
halafu kuandika ni kutoka mwaka 1999 mpaka mwaka 2000. Mwaka mmoja.  

Umekusudia kumfikia nani na riwaya hiyo? 

Kwa ujumla ni wasomaji wa Kiswahili. Ijapo ningependa labda kila mtu akisome. Lakini kwa 
sababu mimi ni mwandishi wa Kiswahili, nimewalenga wasomaji kwa ujumla, lakini zaidi 
wasomaji wa Kiswahili. 

Kadri unavyojua wasomaji waliipokeaje riwaya yako?  

Kwa ujumla imekuwa ni positive. Nilipata review moja ya mtu anayeitwa Miki Taseni kwenye  
Guardian, hakupenda kitabu hicho. Lakini mimi nilimwelewa kwamba hakukisoma. Na mimi 
sikumjibu, sikumjibu kabisa, kwa sababu sikuwa na muda, na pia nilichoandika nimeshaandika. 

Aliandika review bila kuisoma riwaya yenyewe? 

Ukisoma yaliyomo mle ndani, anataka kukosoa hicho kitabu, lakini nilichosema hasemi. 
Inavyoonekana ilikuwa kwamba aliona hicho kitabu halafu akakasirika. Halafu labda akasoma 
kurasa kadha wa kadha, akaamua kuandika juu ya kitabu kadri alivyofahamu yeye. Lakini 
otherwise karibu reviews zote, kuna moja ya Profesa Shivji katika jarida la Kiswahili la Mulika, 
ni nzuri kabisa. Na nyingine zimekuwa nzuri. Kwa ujumla siwezi nikakwambia, kwa sababu 
kutoka mwezi wa Oktoba mwaka 2002 mpaka Disemba, ilikuwa nakala mia tatu zilikuwa 
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zimeshauzwa. Hiyo, kwa vitabu nchini hapa, ni namba kubwa sana. Kwa hiyo nadhani kwa 
ujumla imepokelewa vizuri ijapo kuna watu ambao wamekasirika.   

Na je, kulikuwa na uzinduzi rasmi? 

Ulifanyika, ndiyo. Kuna watu waliokasirika kwa sababu hawataki kuitwa makuadi. Hiyo ni 
kawaida.  

Je, kweli kulikuwa na watu waliojaribu kukuzuia kuandika kitabu hicho kama msimulizi 
anavyosema? 

Hapana. Ile ni staili ya kuandika. Ni kutaka kukumbushia tu kwamba kulikuwa na watu 
waliofanya mambo ambayo hayapendwi. Nimetaka kuainisha tu hali hiyo, lakini hakuna mtu 
aliyenizuia. Kwa sababu nilipoanza kuandika riwaya hiyo nilikuwa Capetown, nilikuwa peke 
yangu kule. Sikuwa Tanzania hapa. Nilikuja kumalizia hapa. Hakuna mtu ambaye alinizuia. Miye 
na huyu mhusika ni tofauti kabisa.   

Na mhusika mwingine Janga Mjuba – je, ulimchanganya kidogo na maisha yako? 

Hapana. Actually majina mengi mle ndani, ingawa sikutaka kusema hivyo, lakini nimeyageuza 
[majina] ya marafiki zangu. Janga Mjuba anaitwa [...] [jina limeachwa]. Ni mwandishi wa habari 
pia, halafu ni mwandishi wa riwaya. Yeye nilisoma naye highschool, na alikuwa mwanafunzi 
wangu hapa [Chuo Kikuu]. Kwa hiyo nikageuza jina lake. Huyu Faki Kamari ni [...] [jina 
limeachwa] ambaye pia ni mwandishi wa habari. Kwa hiyo wengi nimewageuza, na hata 
wengine wanafahamu kabisa, nikaamua kutumia majina yao. Hamna ukweli ndani yake lakini 
basi.  

Na wewe mwenyewe je? 

Mimi simo. Ni waandishi wa habari, mimi hapa ni profesa, kwa hiyo tofauti kabisa. Kama 
nilikuwa Rufiji, ni kweli nilikuwa Rufiji, lakini nimefanya impact assessment. Na kuna chama 
cha JET, Journalists’ Environmental Association of Tanzania, ambao ni waandishi wa habari 
ambao wanayapigia debe mazingira. Wao walikwenda kule, lakini sio hao niliowataja. Kwa hiyo 
nilitumia fursa ya kuwa kule, nilitumia waandishi wa habari, kama ndio wahusika wakuu. Miye 
simo mle ndani. 

Na akina Sifuni je? 

Wote ni waandishi wa habari.  



MAHOJIANO NA CHACHAGE SEITHY L. CHACHAGE  

 230

Riwaya yako inazungumzia watu na matukio halisi ya jamii ya Tanzania. Unawataja kwa 
mfano wanasiasa Mtikila na Mrema (Chachage 2002: 6) na mwanasheria Profesa Shivji 
(keshatajwa: 118ff.). Je, katika kuwachora wahusika kama Mooney, Alhaji Said Seif na 
wengine, uliwafikiria watu wanaoishi au walioishi kweli?  

Ni watu ambao wameishi, na waliishi, lakini si wao majina na tabia zao, siyo wao. Kwa upande 
mwingine nimegeuza matukio yasiwe kama yaliyotokea. Hata yule Mhindi anayekaa kule 
hotelini, anayekula kule, ambaye zamani alikuwa Marxist, halafu akawa mwingine, ni watu 
ambao wamekuwepo, lakini siyo majina yao. 

Na inakuwaje kuhusu mhusika Mooney? 

Hilo sitajibu. Lakini otherwise, kama ukifungua kwenye website, tafuta juu ya Rufiji Delta, na 
tafuta kulikuwa na issue gani – utaipata. Utaona kama kulikuwa na mtu kama huyu ama vipi.  

Mbali na kuzingatia matatizo ya jamii ya Tanzania ya miaka ya karibuni, kama ulivyosema 
unazungumzia pia historia ya nchi hii, hasa ya eneo la Rufiji. Je, ulifanya uchunguzi 
maalumu kuhusu historia ya eneo hilo?    

Nilifanya. Halafu na hata [juu ya historia] ya Songea, kwa Wangoni na watu wengine pia. Yote ni 
historia. Na baadhi ya majina, akina Zulu Gama, akina Zwangendaba, ni ukweli. Ingawa hawa 
wajukuu wao sio wa kweli. 

Riwaya yako inaweza kusomwa kama handbook ya ukosoaji wa utandawazi unaotawaliwa na 
siasa ya soko huria. Hivi juzi [mwanzoni mwa mwaka 2004] Rais Mkapa kama mwenyekiti wa 
Tume ya Utandawazi alitoa ripoti – kwa Kiingereza – inayowataka Watanzania wazingatie 
upya manufaa ya utandawazi. Unaonaje hoja hii ya Rais? 

Mimi nimekuwa natofautiana sana na watu wengi katika suala hili la utandawazi kwa ujumla. 
Mimi kwa maoni yangu, huu unaoitwa utandawazi ni kitu ambacho kilikuwepo siku zote. 
Globalization ni kitu ambacho kilikuwepo siku zote isipokuwa ni kitu ambacho wanataka 
kukigeuza kitu ambacho ni kibaya kiwe kizuri. Ubeberu na ukoloni mamboleo ndio utandawazi. 
Hakuna tofauti yoyote ile. Kwa hiyo sijaona kwamba utandawazi una manufaa.  

Mimi kama naamini kwamba kuna kitu kama utandawazi, ni kitu ambacho kinaitwa globalization 
from below. For example, human rights ni global movement, women’s rights ni global movement 
– that's the real globalization. Environmental protection – that's the real globalization. Lakini 
other globalization ambayo ni movement ya capital, na communication or whatever – these 
things zimekuwepo siku zote, you know? Lakini we can talk about human rights kwamba ni 
phenomenon ambayo imeanza miaka ya 1945, au peace movement ni ya miaka sitini na sabini. 
Lakini hiyo ya capital kutoka wakati wa ukoloni, na hiyo ya watu kutoka wakati walipochukua 
slaves mwaka 1441, akina Goncalves – ni kitu hicho hicho. Kwa hiyo utandawazi ni unyonyaji. 



MAHOJIANO NA CHACHAGE SEITHY L. CHACHAGE  

 231

Ni ubeberu. Kitu kimoja cha kujiangalia zaidi ni impact, kwamba kuna madhara. [Rais] Alikubali 
kwamba kuna madhara, ingawa anasema tunaweza ku-accomodate, na tunaweza kuishi nao kwa 
kukaribisha vitu fulani. Kwa hiyo miye ninachopinga ni madhara ya utandawazi.      

Mwanzoni mwa riwaya mhusika Janga Mjuba anamtania mpenzi wake Sifuni kwa mas’hara 
ya kiashiki. Katika mfululizo wa hadithi hakuna sehemu nyingine za kiashiki zinazofanana na 
sehemu hiyo. Unaonaje kutumika kwa sehemu za kiashiki katika riwaya-dhati ya Kiswahili 
hasa kuhusu upokezi wake na  wasomaji? 

Sijui. Mwanzoni mwa riwaya inasimuliwa wakati ambapo Mjuba na Sifuni wameshakuwa 
wapenzi. Lakini wanaanza kuwa wapenzi wakiwa Rufiji, na hiyo inasimuliwa baadaye. Kwa hiyo 
kama hakuna sehemu nyingi, ni kwa sababu wanakuwa wapenzi mwishoni. Lakini pia kwa 
mfano huko walipokuwa Nyamisati, usiku huo wanachokozana pale, kuna hali ya kiashiki pale, 
bwana aliota ndoto ya kiashiki. Kwa hiyo ni maisha ya kawaida kwamba watu – si binadamu? – 
wanapendana. Kwa hiyo mimi sioni cha ajabu hapa. Sioni cha ajabu kabisa. Sikutumia hilo kwa 
kutaka kuvutia tu wasomaji, lakini hicho ni kwamba wao ni wapenzi, na wanaongea maongezi ya 
kawaida.  

Na kwa ujumla unaonaje upokezi wa sehemu kama hizo? 

Sijui, kwa sababu mimi nimeandika, na wao kama watapokea vibaya, shauri yao. Lakini mimi 
nimefuatilia mazungumzo ambayo ninayafahamu, ya kawaida kabisa, ya watu wote.  

Mada nyingine ni tabia ya ma-expatriates na hasa waajiriwa wa NGOs kutoka nje. Kwa 
kutumia mhusika Sorrenson unaonesha metamorphosis yake. Mwanzoni ni mwenye kiburi 
asiyeonesha ufahamu na sensitivity yoyote kuhusu utamaduni mwingine unaomzunguka. 
Mwishoni ni mtu aliyejifunza mengi, hasa kuchanganyika na watu na kuwasikiliza. Unafikiri 
tabia ipi ya ma-expatriates inatawala nchini Tanzania leo?  

Sijui. Mimi sijawa na interaction kubwa sana na expatriates katika miaka ya karibuni. Lakini 
hawa ninaowazungumzia akina Sorrenson ni wachache sana. Wengine wanakuja kama 
wataalamu, wanajua kila kitu. Huja kuwabadilisha watu. Na kutamka anasema alikuja hapa kwa 
sababu yeye ni gender expert, kwamba Waafrika wana tabia mbaya, wanadharau wake zao, na 
wanawatendea vibaya – bila kufahamu ni kitu gani. Kulikuwa na mkutano mwaka 1987 huko 
York. Unakutana na Mwingereza anasema atakwenda Zimbabwe kusaidia wanawake 
wajikomboe, hiyo ni arrogance. Kati yao arrogance ni kubwa sana. Ni kubwa sana. Si kusema 
kwamba hawawezi kubadilika, ni kweli kuna baadhi yao ambao unakuta kwamba from being so 
arrogant they finally become humble, saying “you know, we don’t understand much about these 
people”. 
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Je, unapoandika unaandika moja kwa moja au kwa mpangilio?   

Sijui, maana’ake mimi nabadilishabadilisha. Unaweza ukaanzia mahala fulani, halafu ukasema 
hapana, unabadilisha. Kwa hiyo sijui maana’ake hadithi zangu zinaanzia kichwani. Siwezi 
nikadai ninaweka plot. Huwa siweki. Sanasana kama nikishafanya utafiti wangu, nimefahamu 
kitu fulani, najua nitaongea juu ya kitu fulani. Najua kabisa isipokuwa nitaanza kusoma kitu 
fulani na kusoma kitu fulani, na kitu fulani, na kitu fulani. Lakini nikishaanza kuandika, nd’o 
hivyohiyvo. 

Kwa hivyo huweki sura ya kwanza itakuwa hivi, sura ya pili itakuwa vile, notes ndogondogo...? 

Hapana, ina-flow. Halafu baada ya hapo, kama ninabadilisha njiani nabadilisha vitu. Nikiweza 
nakibadilisha kitu kutoka sehemu fulani na kukipeleka mahali pengine au kukiondoa kabisa au 
kukiongezea. Na mara nyingi huwa sijui mahala itakapoishia hadithi. Huwa sijui. Zote 
nimeziandika hivyo. 

Katika riwaya yako mara kadhaa msimulizi anazungumza moja kwa moja na msomaji, 
kipengele ambacho kinaipa riwaya yako sifa ya fasihi simulizi. Aidha, kwa kuziita sura za 
kwanza na mwisho Kifungua na Kifunga Pazia uliipa riwaya ladha ya mchezo wa kuigiza. Je, 
umefanya hivyo makusudi ili kurahisisha usomaji wa riwaya ndefu kama hiyo au kwa sababu 
ulipenda kuchanganya tanzu mbalimbali za kifasihi?      

Kwamba nimetumia fasihi simulizi ni kweli, kwa sababu naipenda. Lakini pia kuna kitu ambacho 
sijui kama umekiona, licha ya Kifungua Pazia na Kifunga Pazia: ukisoma zile titles za kila 
chapter, ni hadithi peke yake. Kama unasoma, kulikuwa na “Biashara ya Kutukuza 
Yashindikana”, halafu “Akatokea Binti Wenga”, halafu “Alikuwa na Ndugu Huko Rufiji”, 
halafu... – ukisoma hizo titles zote zile, inakuwa ni kama hadithi hivi. Ilikuwa ni by sheer 
accident nikagundua kwamba titles zenyewe ni hadithi. Hii ni influence ya fasihi simulizi. Hiyo 
imeniinfluence sana. Kwa sababu kuna usimulizi na usimulizi. Mimi si mtu wa fasihi wala si 
critic wa fasihi, lakini ni kufikiria the most successful form mtu aweze akajikuta anahusika pia. 
Kwa sababu utakuta katika Almasi za Bandia pia kuna mahala msimulizi anaposema “Ewe 
msomaji mwema!”. Ni kama titles za chapters hapa. Kwa hiyo in a way kwa kule unaingia moja 
kwa moja. Lakini katika hii ni kwa sababu anayesimulia ni mwandishi wa habari mmoja yule 
anayeitwa Fidelis Mvumi Msakapanofu. Yeye ndiye anasimulia. Anasema “Ewe Msomaji 
Mwema!” Maana’ake ni the first time naandika first person, hii novel. Hizi nyingine zilikuwa 
third person.  

Na hii ladha ya mchezo wa kuingiza ilijitokeza tu hivyo? 

Zamani kabla sijawa naandika riwaya nilikuwa naandika michezo. Ijapo sijachapisha hata moja. 
Niliiandika wakati wa highschool. Mmoja kuhusu dada yake Mkwawa [Chifu wa Wahehe] 
ambaye inasemekana aliongoza majeshi ya Wahehe katika vita na Wamaasai. Halafu niliandika 
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mchezo mwingine kuhusu Mirambo [Mtemi wa Wanyamwezi]. Kwa hiyo zamani niliandika 
michezo ya kuigiza, halafu pia nilikuwa actor zamani nilipokuwa shuleni. Kwa hiyo hiyo [ladha 
ya mchezo wa kuigiza] siyo accident. 

Kwa hivyo hii miswada bado ipo?  

Sijui, nafikiri bado ipo nyumbani. Sijui kwa sababu mchezo wa mwisho wa kuigiza niliuandika 
mwaka 1979. Kuamua kuandika novel the first time ni mwaka 1979 nilipokuwa chuoni nikiwa 
nasoma. Kutoka mwaka 1977 hadi nilipojiunga na Chuo Kikuu mwaka 1979 nilikuwa nafanya 
kazi Tanzania Publishing House. Lakini huko nyuma nikiwa highschool nilikuwa mchoraji, 
nilikuwa ni fine artist, halafu nilikuwa musician wa aina fulani. Halafu nilipokuja hapa chuoni 
nilitarajia nisomee fine arts na music. Bahati mahitaji ya kitaifa ya nguvu kazi yaliruhusu zaidi 
sponsorship ya serikali katika nyanja fulani kuliko nyingine. Kwa hali hiyo, ilikuwa either 
nifanye sociology au political science: nikaipenda sociology kuliko political science. Kwa hiyo 
nilifikiri ‘How do I continue with my art?’ bila ku-jeopardize my studies. Kwa hiyo nikakuta 
kwamba the only alternative ni kuandika poetry kidogo na kujaribu kuandika riwaya. That was 
the first attempt ever. Otherwise nilikuwa ni mtu ambaye amefanya vitu vingine hivyo kwa muda 
mrefu sana. Kwa hiyo hiyo sehemu ya fine art imeshapotea. Sijachora kwa miaka mingi sana. 
Music imeshapotea kabisa kutoka mwanzoni mwa miaka ya themanini hiyo hiyo.    

Ulipiga muziki wa aina gani, au ala gani? 

Nilikuwa napiga rhythm guitar. Niliacha hiyo tayari. At least kwa sababu hakuna nafasi kubwa. 
Hata kama utaacha kuandika leo, kesho utaandika. Nikishaanza kuandika inanibidi nimalize. 
Nisipomaliza inaniumiza kwa hiyo the same with art. Ukishaanza kuchora namna hii, inaweza 
kuchukua siku nne au kumi, lakini kwenye novel – si utaendelea bwana? I thought it much easier 
kwenye novels kuliko kwenye sanaa nyingine.          

Unaonaje nafasi ya Makuadi wa Soko Huria katika uandishi wako kwa ujumla? 

Tofauti ya Makuadi wa Soko Huria na riwaya zangu nyingine, at least Kivuli na Sudi ya Yohana,   
ni kwamba hii [Makuadi wa Soko Huria] ni historical novel. Utakuta ina-trace kutoka 1840s 
mpaka mwaka 1999 au 2000. The whole history of Tanzania imesimuliwa katika njia hii. Pia 
kuna historia ya Pan-Africanism na nyinginezo. [Mhusika] Binti Wenga anasimulia kwa mfano: 
‘Si wakoloni ndio wameunda Watanzania na Watanganyika? Sisi hatukujua habari hiyo. Sisi 
tulitoka Afrika Kusini...’ Which is true – si ndiyo bwana? Haikuwapo mipaka. In a way it is 
about telling the whole history of Africa kwa kutumia Tanzania. That’s the main difference. 
Kwamba that is a historical novel.    
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Na unaonaje nafasi yake kifani? 

Sijui kama nimebadilika kifani. Lakini for example kitu ambacho nakitumia sana katika novels 
zangu zote kwa ujumla ni flashbacks. Zote. Kwa hiyo that’s something kwamba imekuwa 
consistent. Kama nimebadilika sijui. Infact in a way if you ask me “what do you think of your 
works?” I love most my first novel. Ndiyo when you start writing, the first time ever, all the 
efforts, mawazo yote na kila kitu na kila unachokifahamu ni mle ndani. Lakini ikija ya pili, siyo 
kama ya kwanza. Na ya tatu utajaribu kurudi nyuma huko. You don’t come up with something 
new. Lakini the first one is new, new, new. Why in a way i'm so full of Sudi ya Yohana kuliko my 
other novels – I don’t know why. Whatever the  reason, lakini some of us thought kwamba there 
was art, huku nyingine I don’t know. Pengine ni crude wakati mwingine. I don’t know but that’s 
what I get. But in any case, you see, Sudi ya Yohana inaonyesha enzi za seventies, vijiji vya 
Ujamaa, whatever happened to the farmers and to the workers – that’s it. Na Kivuli again ina-
depict the rural areas, kuelezea what happened in the seventies, matatizo ya vijiji na kwenda 
kule. Almasi za Bandia is a bit off the road, kwa sababu for the first time na-explore Europe na 
Afrika. Maana’ake kwa sababu nilikuwa nasoma Glasgow. And what I saw among Africans, and 
how things were there. That is different. Anyway. Kivuli sijiui, lakini the only thing that is 
actually tofauti na ile nyingine ni kwamba ni historical novel. Hata katika hii, lakini ni lazima 
inakwenda that way. Katika Makuadi wa Soko Huria kuna historical characters kama Nyerere, 
akina Kambona, akina Makange. All these are real historical people. That’s the main difference. 
Kwamba some of this depicts history in its own way, machifu, akina Mputa na wenzao 
walikuwepo. These are real historical people. Chiefs walikuwepo.  

Swali la mwisho ni kuhusu matarajio yako ya kuandika riwaya nyingine au kazi nyingine ya 
fasihi?  

Sasa hivi najaribu kuandika tena. Sijui nitafikia wapi, lakini nimeshaandika chapter moja au 
mbili so far, na of course nilikuwa nimecheleweshwa na matakwa ya kuandika makala za 
sociology, lakini otherwise nimekuwa naandika riwaya nyingine mpya. Nimeandika chapter moja 
au mbili. Sijui nitafikia wapi. Lakini labda nitamaliza siku moja. 

Kwa hiyo lazima tusubiri ukistaafu utaandika riwaya nyingi sana. 

Ah, hapana. Sijui, halafu of course nitaendelea kuandika, unajua I’m just re-writing a book on 
tourism, halafu kuna another book ambayo ninaiandika kuhusu education: Against the 
Barbarians at the Gate of Scholarship. This is a new project. Kwa hiyo nitachelewa kidogo. 

Haya. Nashukuru sana.  

 

 


